மலேசியா விமானம் எம்.எச்.370 கிட்டத்தட்ட ஆறு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு காணாமல் போனபோது கடத்தப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

ஆனால் கடத்தல்காரர்கள் அதை எப்படி விரைவாக செய்தார்கள் என்பது மிகப்பெரிய மர்மங்களில் ஒன்றாகும்.

மலேசியா ஏர்லைன்ஸ் விமானமான எம்.எச்.370 மார்ச் 8, 2014 அன்று கோலாலம்பூரிலிருந்து பெய்ஜிங்கிற்கு செல்லும் வழியில் 239 பேருடன் காணாமல் போனது.


காணாமல் போன இரவில் 17:19 மணிக்கு, லம்பூர் ராடார் விமானத்தை மலேசிய கட்டுப்பாட்டு வான்வெளியில் இருந்து வெளியேறும்போது தொடர்பு கொண்டு வியட்நாமில் விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டாளர்களுடன் தொடர்பு கொள்ளுமாறு அறிவுறுத்தியது.

“மலேசியா 370, ஹோ சி மின் 120.9 ஐ தொடர்பு கொள்ளவும். இனிய இரவு.” என கடைசியாக லம்பூர் ராடார் கூறப்பட்டது.

எம்.எச்.370-யின் கடைசி வார்த்தைகள்: “குட்நைட், மலேசியா 370”. மோசமான ஒன்று நடக்கப்போகிறது என்பதற்கான அறிகுறியே இல்லாமல் வார்த்தைகள் அமைதியாகக் கூறப்பட்டன.

இரண்டு நிமிடங்களுக்குப் பிறகு, விமானம் 180 டிகிரிக்குத் திரும்பி தெற்கு நோக்கி பறக்கத் தொடங்கியது கடத்தலின் தொடக்கமாக கருதப்படுகிறது.

இரண்டு நிமிடங்கள் விமான ஓட்டி அறை வழியாக விமானத்தை யாராவது கைப்பற்றி இருப்பார்கள் என்பது நம்பமுடியாத தாகும்.

விமான நிபுணர் ஜெஃப் வைஸ் தனது 2015 ஆம் ஆண்டின் ‘The Plane That Wasn’t There’ புத்தகத்தில் விமானத்தை விமானக் குழுவில் இருந்த ஒருவர் கடத்திச் சென்றிருக்கலாம் என்று விளக்கினார், எடுத்துக்காட்டாக விமானி பைலட் அல்லது விமான ஓட்டி அறையில் இருந்த வேறு யாராவது.

இரண்டு சாத்தியக்கூறுகள் உள்ளது, அதில் முதலாவது கிட்டதட்ட உறுதியானது. ஏனெனில் அமைதியாக அறிவிக்கப்பட்ட‘ குட்நைட், மலேசியா 370 ’மற்றும் 180 டிகிரி திருப்பத்தின் தொடக்கத்திற்கு இடையில் இரண்டு நிமிடங்கள் மட்டுமே கடந்துவிட்டன.

கடத்தல்காரர்கள் மூடிய விமான ஓட்டி அறை கதவு வழியாகச் செல்வதற்கும், விமானக் குழுவினரை வெல்வதற்கும், அனைத்து தகவல்தொடர்புகளையும் முடக்குவதற்கும், விமான கணினியை மறுபிரசுரம் செய்வதற்கும் அது மிகக் குறைந்த நேரமாகும்.

எந்தவொரு நிகழ்விலும், விமானக் குழுவினர் ஒருவித அபாய சமிக்ஞையை அனுப்பாமல் கடத்தல்காரர்கள் எப்படி அனைத்தையும் செய்ய முடியும் என்று கற்பனை செய்வது கடினம்.


இதனால் விமானி விமானத்துடன் தலைமறைவாகிவிட்டார் என்பது மிகவும் நம்பத்தகுந்ததாகத் தோன்றியது.

இருப்பினும், பின்னர் அவர் மற்றொரு சாத்தியத்தையும் பரிந்துரைத்தார். விமானத்தை விமான ஓட்டி அறையை தவிர வேறு எங்காவது இருந்து கையகப்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம், விமானிகள் உணராமல் அறையில் உள்ள கட்டுப்பாடுகளை கைப்பற்றி பயன்படுத்தக்கூடிய எங்காவது அணுக எளிதானது.

இதன் முக்கிய அம்சம் சேட்டிலைட் டேட்டா யூனிட் (எஸ்.டி.யு) எனப்படும் ஒரு கருவியாகும், இது விமானத்தின் சாட்காமின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாகும். இதில் கடத்தல்காரர்கள் ஊடுருவி விமானத்தை கடத்தியிருக்கலாம் என விமான நிபுணர் ஜெஃப் வைஸ் தெரிவித்துள்ளார்.

Sharing is caring!